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Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ... 
 

Evavani Vamgothi. Mrevedi? Jamithi? 

Vamcheku. Herehoa. Ningeni Mbure 
 

Wahe. Viongozi, Wageni Waalikwa na Wananchi Wenzangu; 
 

Kwanza kabisa napenda kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa neema zake kwa 

kutuwezesha kukusanyika hapa Same, nchi yetu na Mkoa wetu ukiwa na amani na 

utulivu. Napenda kuanza hotuba yangu kwa kuwaletea salamu wananchi wa Same na 

Mkoa wote wa Kilimanjaro kutoka kwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

Dkt. Samia Suluhu Hassan.  Anawapongeza sana kwa hatua kubwa ya maendeleo 

iliyofikiwa katika Mkoa huu kutokana na uchapakazi wenu katika shughuli mbalimbali 

za kiuchumi.  Aidha, anawashukuru kwa kuendelea kudumisha amani na mshikamano 

katika Mkoa huu na Taifa kwa ujumla. Anasubiri kwa hamu kuja katika Mkoa huu ili 

kushiriki katika sherehe za kuwasha Mwenge wa Uhuru. Nimefika katika Mkoa wenu 

jana ambapo wananchi wengi walinikaribisha kwa mapenzi makubwa. Asanteni sana. 

Jana tulizindua mradi wa maji wa Kikafu-Bomang’ombe na kupokea taarifa ya 

maendeleo ya Mkoa. Leo nimekagua maendeleo ya ujenzi wa mradi mliousubiri kwa 

miaka mingi, mradi wa maji wa Same-Mwanga-Korogwe na sasa niko hapa.  Baada 

ya mkutano wetu huu nitakwenda kuwasalimia jirani zenu wa Wilaya ya Mwanga.  

Kwa ujumla, nimefurahishwa sana na niliyoyaona, nami naungana na Mheshimiwa 

Rais kuwapongeza kwa juhudi zenu katika kujiletea maendeleo.  Kilimanjaro Oyeee!  

Same Oyeee! 
 

Wahe. Viongozi, Wageni Waalikwa na Wananchi Wenzangu; 
 

Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa lilipitisha tarehe 21 Machi ya kila mwaka kuwa Siku 

ya Kimataifa ya Misitu Duniani kwa madhumuni ya kukuza uelewa kuhusu 

umuhimu wa misitu na miti katika kuwezesha kuendelea kuwepo kwa sayari dunia na 

kuendeleza maisha ya binadamu na hivyo kuadhimishwa na kila Nchi mwanachama 

wa Umoja wa Mataifa. Kaulimbiu ya siku ya kimataifa ya misitu duniani kwa mwaka 

huu 2024 ni: “Misitu na Uvumbuzi: majibu mapya kwa dunia iliyo bora (Kwa kipare: 

Forests and Innovations: New solutions for a better world).   
 

Aidha, hapa Tanzania kupitia Waraka Na. 1 wa Waziri Mkuu wa mwaka 2009, tarehe 

Moja Aprili ya kila mwaka iliidhinishwa kuwa Siku ya Upandaji Miti Kitaifa ili 

kuelimisha na kuhamasisha Umma wa Watanzania kupanda na kutunza miti. Mwaka 

huu, Serikali iliamua kwamba maadhimisho haya yaunganishwe ili kuongeza 

msukumo na ufanisi katika usimamizi na utunzaji wa rasilimali misitu, na kuongeza 

hamasa kwa jamii kupanda miti na kuitunza kwa kutambua faida na umuhimu 

mkubwa wa misitu na miti katika maisha ya mwanadamu na uendelevu wa uhai katika 

sayari dunia. Aidha, Serikali iliamua kwamba maadhimisho haya, ambayo yalifanyika 

mara ya kwanza Wilayani Magu, Mkoa wa Mwanza tarehe 21 Machi, 2022, mwaka 

huu yafanyike hapa Wilayani Same, Mkoa wa Kilimanjaro.  Napenda kushukuru 

Uongozi wa Wizara ya Maliasili na Utalii kwa kunialika kushiriki maadhimisho haya 

adhimu na kunipa heshima kubwa ya kuwa Mgeni Rasmi. Vilevile, nawapongeza 
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Wizara ya Maliasili na Utalii, Serikali ya Mkoa wa Kilimanjaro na Viongozi wa Wilaya 

ya Same kwa maandalizi mazuri na wananchi na wadau kwa mwitikio mkubwa wa 

kushiriki kwenye maadhimisho haya.  
 

Wahe. Viongozi, Wageni Waalikwa na Wananchi Wenzangu; 
 

Uhai na maisha ya binadamu sambamba na wanyama, ndege, wadudu na viumbe 

wengine, yanategemea misitu. Misitu ndiyo inayozalisha hewa safi ya oksijeni 

tunayovuta.  Misitu pia ni chanzo cha maji tunayokunywa na kutumia kwa shughuli 

nyingine mbalimbali majumbani, mashambani na viwandani. Aidha, misitu inatupatia 

chakula, fursa za ajira na riziki (livelihood) kwa mabilioni ya watu duniani.  Kutokana 

na misitu, tunapata vilevile bidhaa na huduma mbalimbali ikiwa ni pamoja na malighafi 

kwa ajili ya ujenzi, viwanda, nishati, madawa na chakula cha wanyama, ndege na 

wadudu. Vilevile, misitu ni makazi ya viumbe mbalimbali lakini pia hufyonza hewa ya 

kaboni na kuimarisha mifumo ikolojia, huzuia mmomonyoko na kurutubisha udongo. 

Misitu na miti inatupatia kivuli na sehemu za kupumzikia au burudani, na inatumika 

kupendezesha miji na mazingira kwa ujumla.  Aidha, misitu huchangia kwa kiasi 

kikubwa upatikanaji wa mvua na ni rasilimali muhimu katika kukabiliana na mabadiliko 

ya tabianchi. Vilevile, misitu ina umuhimu mkubwa kwa baadhi ya shughuli za jadi au 

kimila kama vile matambiko na sherehe (mfano jando). Kama hayo hayatoshi, bidhaa 

zinazotokana na misitu zimetuzunguka na tunazitumia kila wakati pengine bila 

kutambua kuwa zinatokana na misitu. Mifano ni pamoja na samani za majumbani, 

ofisini na shuleni kama madawati, meza, viti, mbao za kufundishia, vitabu na 

madaftari. Pia, magazeti, vifungashio vya vyakula, mapambo, milango, boti na 

mashua, kabati na majeneza vyote vinatengenezwa kutokana na mazao ya misitu.  

Kwa kuzingatia yote hayo, ni dhahiri kuwa maisha duniani bila misitu na miti 

hayawezekani.  

 

 

Wahe. Viongozi, Wageni Waalikwa na Wananchi Wenzangu; 
 

Hapa Tanzania, rasilimali misitu inakadiriwa kuwa na ukubwa wa takriban hekta milioni 

48.1 ambayo ni sawa na ukubwa wa Mkoa wa Kilimanjaro mara 36. Mchango wa misitu 

wa moja kwa moja katika Pato la Taifa ni 3.5% tu lakini kwa hakika mchango wake 

usio wa moja kwa moja ni mkubwa. Mchango wa sekta hii katika bidhaa zote 

zinazouzwa nje ni 11%. Aidha, inakadiriwa kwamba sekta ya misitu na bidhaa 

zinazotokana na misitu inatoa ajira kwa Watanzania takriban milioni 4. Mbali ya 

kuimarisha maendeleo ya kilimo na utalii, misitu ina mchango mkubwa katika kukuza 

rasilimali nyingine za asili hususan maji na udongo. Si hivyo tu, rasilimali ya misitu hivi 

sasa inatoa huduma ya utalii ikolojia kama zao jipya la utalii ambalo linachochea 

uhifadhi wa misitu na upandaji miti.  Hivi sasa, misitu mitano ya mazingira asilia ndiyo 

inatumika kwa utalii ikolojia, ambayo ni Rungwe katika Mkoa wa Mbeya, Nilo na Amani 

katika Mkoa wa Tanga, Kazimzumbwi - Pugu na msitu wa Chome uliopo hapa Wilayani 

Same. Hivyo, ni dhahiri kuwa rasilimali misitu katika nchi yetu ni kubwa na ina 

umuhimu wa pekee katika kuchangia ukuaji wa uchumi wa Taifa na uendelevu wa 

uhai wa viumbe. 
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Wahe. Viongozi, Wageni Waalikwa na Wananchi Wenzangu; 
 

Licha ya manufaa hayo mengi, katika nchi yetu kumekuwepo na uharibifu mkubwa 

wa hifadhi za misitu na ukataji holela wa miti unaotokana na shughuli za binadamu 

zikiwemo kilimo, makazi, uchomaji moto, ufugaji, uvunaji haramu wa mazao ya 

misitu, uchimbaji haramu wa madini na kusambaza magonjwa ya miti na mimea. 

Mathalan, katika bara la Afrika watu wapatao billioni 3 hutegemea kuni, mkaa, makaa 

ya mawe na kinyesi cha wanyama (hususan ng’ombe) kama nishati ya kupikia. Kwa 

Tanzania, inakadiriwa kwamba katika kila kaya 10, kaya 9 zinatumia nishati chafu 

yaani kuni na mkaa kwa ajili ya kupikia. Matumizi hayo ya kuni na mkaa yana athari 

nyingi ikiwemo magonjwa ya mfumo wa hewa kutokana na kuvuta moshi mwingi 

wenye viwango vikubwa vya sumu.  Magonjwa hayo ni pamoja na kansa ya mapafu 

na magonjwa mengine ya mapafu (kama emphysema – unaoathiri mfumo wa 

upumuaji). Wastani wa kaya 1 tu kati ya kila kaya 10 hapa Tanzania ndiyo inayotumia 

nishati safi ya gesi na umeme kwa ajili ya kupikia majumbani. Mbaya zaidi matumizi 

ya kuni na mkaa kwa ajili ya kupikia husababisha takriban hekta 469,420 za misitu 

kupotea kila mwaka, ambazo ni sawa na takriban nusu ya ukubwa wa Wilaya yote ya 

Same. Hali hii ndiyo chanzo kikubwa cha mabadiliko ya tabianchi ambayo yana athari 

mbaya ikiwa ni pamoja na kukauka kwa vyanzo vya maji, kuenea kwa ukame, mvua 

zisizotabirika, mafuriko, magonjwa, joto kali, vifo vya mifugo kutokana na kukosekana 

kwa malisho na maji, kuanguka kwa uzalishaji katika kilimo cha mazao n.k.  Hivyo, 

kwa kuongeza kasi ya kupanda miti na kutunza misitu iliyopo pamoja na kuondokana 

na matumizi ya nishati chafu ya kupikia tutakuwa tumeongeza uhakika wa mvua na 

kuwezesha uendelevu wa uhai wa binadamu na viumbe vingine pamoja na uhifadhi 

wa mazingira kwa ujumla. 
 

 

 

 

Wahe. Viongozi, Wageni Waalikwa na Wananchi Wenzangu; 
 

Naomba kuhitimisha hotuba yangu kwa kusisitiza mambo yafuatayo: 
 

Kwanza, ni kuhusu kutumia uvumbuzi katika kutatua changamoto za uharibifu wa 

rasilimali misitu. Serikali inazisisitiza Taasisi za utafiti wa misitu nchini kama Chuo 

Kikuu cha Sokoine cha Kilimo, Chuo cha Misitu Olmotonyi – Arusha na Tanzania 

Forests Research Institute (TAFORI) ziongeze kasi ya kufanya tafiti zinazolenga 

kutumia teknolojia kunusuru misitu katika nchi yetu na kuongeza ustawi wake. 

Jitihada hizi zijumuishe tafiti kuhusu nishati safi ya kupikia ya gharama nafuu, nishati 

mbadala ya kukaushia tumbaku, kubuni bidhaa mbadala wa zile zinazotokana na miti 

au misitu na kuhuisha mbegu za miti ya asili.  Ninaitaka Wizara ya Maliasili na Utalii, 

Wakala wa Huduma za Misitu (TFS) na kituo cha Taifa cha kufuatilia hewa ya kaboni 

(National Carbon Monitoring Centre) na OR-TAMISEMI kushirikiana na wadau ili 

kupata na kuasili teknolojia za kisasa za kurahisisha ufuatiliaji na utoaji wa taarifa kwa 

wakati kuhusu uharibifu wa misitu (monitoring and reporting).   
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Pili, Ibara ya 69 (g) ya Ilani ya Chama cha Mapinduzi ya Mwaka 2020 inatutaka 

pamoja na mambo mengine kuendeleza programu mbalimbali za upandaji miti ili 

kutunza mazingira na kuongeza kipato kwa wananchi na Taifa kwa ujumla.  Ili kufikia 

lengo hilo, ninazikumbusha Halmashauri zote nchini kuendeleza jitihada za kuanzisha 

na kuhifadhi maeneo mapya ya hifadhi ya misitu; kuhamasisha na kutekeleza kampeni 

ya kupanda miti milioni 1.5 kwa mwaka; kuendeleza kampeni ya kuifanya Tanzania 

ya Kijani; kuongeza ukubwa wa eneo la mashamba ya miti; pamoja na kupunguza 

ukataji wa miti na uharibifu wa misitu.  Upatikanaji wa miche ya miti ni muhimu katika 

uhifadhi endelevu wa rasilimali ya misitu. Wakala wa Huduma ya Misitu Tanzania 

(TFS) uhakikishe kuwa kila Halmashauri inaanzisha na kutunza vitalu vya miche ya 

miti katika ngazi ya Halmashauri, kata na vijiji. TFS pia ikamilishe mwongozo/kanuni 

za matumizi ya misumeno ya minyororo (chain saw).  Aidha, ninazitaka Halmashauri 

za Miji, Wilaya na Majiji kuanza kuchukua hatua za kuanzisha bustani za kijani (green 

parks) katika maeneo mbalimbali kwa ajili ya kupumzika, burudani na mazoezi ya 

viungo kwa wananchi. Aidha, bustani hizo ni muhimu katika kupendezesha miji; 
 

Tatu, Wakuu wa Mikoa na Wilaya nchini kote waandae na kusimamia utekelezaji wa 

Mpango kazi wa kuhakikisha lengo lililoelekezwa na Mhe. Rais la kuondoa matumizi 

ya nishati chafu ya kupikia ifikapo  mwaka 2030 linatimia.  Taarifa ya utekelezaji 

iwasilishwe Ofisi ya Waziri Mkuu kila baada ya miezi sita. Kwa nafasi hii naomba 

tumshukuru na kumpongeza Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania kwa maono yake makubwa na kujitoa kuwa kinara wa 

kueneza matumizi ya nishati safi katika nchi yetu na bara lote la Afrika. Mheshimiwa 

Rais pia amefanya kazi kubwa ya kulinda rasilimali misitu na kuongoza kampeni za 

kitaifa za kupanda na kutunza miti Tanzania bara na Tanzania Zanzibar. 
 

Nne, Halmashauri zifanye jitihada za kujifunza kuhusu fursa na changamoto zilizopo 

katika biashara ya kaboni pamoja na uendeshaji wa biashara hiyo kutoka halmashauri 

zinazofanya vizuri kama vile Halmashauri za Tanganyika, Karatu na Mbulu. Aidha, 

ninaitaka OMR - Mazingira kwa kushirikiana na OR – TAMISEMI na Wizara ya Maliasili 

na Utalii na Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali kupitia na kukamilisha kanuni na 

taratibu zinazosimamia biashara ya kaboni hapa nchini haraka iwezekanavyo. 
 

Tano, nimepata taarifa juu ya changamoto ya Ziwa Jipe (ambalo ndiyo chanzo cha 

maji cha Bwawa la Nyumba ya Mungu) kujaa magugu maji. Tatizo hili linachangiwa 

kwa kiasi fulani na matumizi ya ardhi yasiyozingatia uhifadhi na kusababisha 

mmomonyoko ambapo udongo huingia ziwani humo.  Nawaomba wananchi 

wazingatie maelekezo na ushauri wa wataalamu wa kilimo ili kuhifadhi ardhi.  

Ninafahamu kuwa OMR- Mazingira imetenga bajeti kukabiliana na suala la magugu 

maji katika Ziwa Jipe. Simamieni utekelezaji ipasavyo ili kumaliza changamoto hiyo 

kwenye Ziwa Jipe. 
   

Sita, vyombo vya habari vina mchango mkubwa katika kuongeza uelewa na hamasa 

katika utunzaji misitu na miti. Ninavitaka vyombo vya habari kuwa mstari wa mbele 

katika kuhabarisha umma kuhusu upandaji na utunzaji wa miti, pamoja na kufichua 



5 

 

vitendo vya uharibifu wa misitu ili mamlaka husika ziweze kuchukua hatua za udhibiti 

haraka. 
 

Saba, viongozi wa Serikali ya Mkoa, Chama Cha Mapinduzi na Mheshimiwa Mbunge 

wamenijulisha juu ya changamoto kadhaa katika Wilaya hii ya Same na Mkoa kwa 

ujumla. Naomba nitoe maelekezo kuhusu changamoto hizo kama ifuatavyo:  

(i) Kuchelewa kwa utekelezaji wa mradi wa maji wa Same-Mwanga-Korogwe.  Mradi 

huu umesuasua kwa muda mrefu takriban miaka kumi. Muda mfupi uliopita nimetoka 

kukagua maendeleo ya mradi huu na napenda kuwajulisha wananchi wa Mwanga, 

Same na Korogwe kwamba Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan ameagiza mradi huu uanze 

kutoa maji kwa wananchi ifikapo mwezi Juni mwaka huu bila kukosa.  Hivyo, 

Mheshimiwa Waziri wa Maji na Timu yako kuanzia leo hakuna kulala kabisa.  Watu 

wako wapige kambi kwenye eneo la mradi. Msimamieni Mkandarasi katika kila hatua. 

Agizo hili la Amiri Jeshi Mkuu litekelezwe ili kilio cha maji cha wananchi hawa 

kihitimishwe. Mkimzingua Mama kwa hili, msubiri taarifa ya Zuhura Yunus usiku.  

(ii) Kuhusu changamoto ya umeme kukatikakatika, naitaka TANESCO chini ya 

usimamizi wa Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati kuchukua hatua za haraka 

kupunguza na kuondoa kabisa mgao wa umeme kadiri uzalishaji wa umeme kutoka 

Bwawa la Mwalimu Nyerere unavyoongezeka.  Na hili liende sambamba na kazi ya 

kuimarisha usambazaji wa umeme kwa kubadilisha nguzo ambazo zimeoza.  

(iii) Changamoto ya wanyama kuharibu makazi na mashamba ya wananchi na hata 

kusababisha vifo.  Serikali itaongeza nguvu na uwezo wa Taasisi za uhifadhi (TAWA 

na TANAPA) kuendesha doria za kudhibiti wanyama hao, kutoa mafunzo na vifaa kwa 

wananchi katika vijiji vinavyokumbwa mara kwa mara na kadhia hiyo kwa ajili ya 

kufukuza wanyama pori kwenye maeneo ya wananchi.  Wizara ya Maliasili na Utalii 

ishirikiane na Wizara ya Fedha kulipa kifuta machozi kwa wahanga wa uharibifu wa 

makazi na mashamba baada ya kufanya uhakiki. (iv) Changamoto ya ubovu wa 

barabara hasa za milimani. Mheshimiwa Rais ameongeza bajeti ya TARURA kutoka 

takriban Shilingi milioni 660 (2021/2022) hadi Shilingi bilioni 7.4 (2023/2024). Hivyo, 

nawasisitiza TARURA kufanya kazi kwa karibu na Madiwani ili kuchagua barabara 

muhimu zinazohitaji matengenezo ya haraka. (v) Kuendelea kuwepo kwa kilimo cha 

mirungi na bangi katika kata za Tae, Saweni na Kirangare. Licha ya jitihada za 

kudhibiti kilimo hiki (kuteketeza mashamba ya mirungi na bangi, kuwakamata 

wahusika na mirungi/bangi yenyewe pamoja na kuwafikisha watuhumiwa 

mahakamani,  bado baadhi ya wananchi wanaendelea kujihusisha na kilimo cha 

mirungi ambayo ni dawa za kulevya. Napenda kusisitiza kuwa matumizi ya 

mirungi/bangi yana madhara makubwa kwa binadamu na hasa vijana. Iko hatari ya 

vijana wetu hao kugeuka mazezeta. Kwa hiyo nawasihi watumiaji wa mirungi/bangi 

waachane nayo ili kujiepusha na madhara hayo ya muda mrefu.  Aidha, Jeshi la Polisi 

kwa kushirikiana na Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na madawa ya kulevya na 

Wananchi wazalendo, waendeleze operesheni za kudhibiti biashara ya mirungi na 

dawa nyingine za kulevya katika Mkoa huu. Pia, naielekeza Wizara ya Kilimo itumie 

Wataalam wa Kilimo waliopo Mkoani na Taasisi zake za Utafiti kubuni mazao mbadala 

ya kibiashara yanayolipa vizuri na yanayoweza kulimwa kwenye kata hizo. 
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Nane, Huu ni mwaka wa uchaguzi wa viongozi wa Serikali za Mitaa.  Maendeleo ya 

haraka kwa kiasi kikubwa yanachangiwa na kuwepo kwa aina ya viongozi 

tunaowachagua. Hivyo, ninawaomba wananchi wa Mkoa wa Kilimanjaro na Mikoa 

mingine nchini kujiandaa  kushiriki katika kuwachagua viongozi waadilifu na wenye 

uwezo.  Nawaomba pia wananchi wote wenye sifa za uongozi kujitokeza kuomba 

kuchaguliwa katika nafasi mbalimbali za uongozi.  Hii ni hatua muhimu sana katika 

kuimarisha demokrasia katika nchi yetu wakati tukielekea kwenye uchaguzi mkuu wa 

mwaka ujao. 
 
 

Wahe. Viongozi, Wageni Waalikwa na Wananchi Wenzangu; 
 

Mwisho, nawashukuru ninyi nyote mliotenga muda wenu ili kushiriki katika 

maadhimisho ya Siku ya Misitu Duniani na Siku ya Upandaji Miti Kitaifa hapa Wilayani 

Same. Hakika maadhimisho haya yamefana sana.  Natoa rai kwa Watanzania wote 

kuendeleza jitihada za kupanda miti na kuitunza ili kuweza kukabiliana na ukame, 

mafuriko na maporomoko ya ardhi ambayo hivi karibuni yamekuwa yakiyakumba 

maeneo mbalimbali ya nchi yetu na kusababisha madhara makubwa. Aidha, navitaka 

vijiji vyote kutunza misitu ya asili iliyoko katika maeneo yao. 
 

Baada ya kusema hayo, nawashukuru kwa dhati kabisa kwa kushiriki Maadhimisho 

ya Siku ya Kimataifa ya Misitu Duniani na Siku ya Upandaji Miti Kitaifa kwa 

mwaka 2024.  Nawatakia usimamizi mzuri wa rasilimali misitu.  
 

 

Asanteni sana kwa kunisikiliza. 

Nahavome.  

Nahavache.      

 


